Welcome to Lannababyhome
  vB Skins    

22 ตุลาคม, 2014, 04:26:50 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2
 | พิมพ์ | 
ผู้เขียน หัวข้อ: หมูน้อยเป็นหวัดค่ะ ขอคำแนะนำคุณแม่มือโปรทั้งหลายด้วยค่ะ  (อ่าน 13343 ครั้ง)
Marinda Mamee
ปรมาจารย์แห่งLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 665

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 27 และ 27%
ความร่าเริง: 0.1%

« เมื่อ: 30 มีนาคม, 2009, 11:15:28 AM »

หะหะห๋า หงะ

มาร์รินดาเป็นหวัดน้ำมูกไหลมาเป็งอาทิตย์แล้วค่ะ ม่ายหายซะที ฝากด้วยะค่ะพี่ๆทุกคน พี่แตง พี่แอร์
มีน้ำมูกใสๆ แล้วเวลานอนก้อหายใจดังครืดๆ น่าสงสารมากค่ะ แต่ไม่มีไข้ นี้พาไปหาหมอมา2ครั้งแล้วค่ะ
ให้กินยาแก้หวัด มาร์รินดา อ้วกออกมาตลอดเลยค่ะ ใครมีข้อแนะนำช่วยบอกมามี้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ปล.เขาร่าเริง คุย เหมือนปกติ เพียงแต่น้ำมูกไหล กับ อ้วกเวลาหลังกินยาค่ะ

imza

*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 27 และ 27%

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2009, 11:18:41 AM »

Ps. again.

วู้ว แถมรูป Mamee wanna eat you Pig Marinda วู้ว
imza

Le petit prince
แฟนพันธุ์แท้LBH
*

ได้รับกำลังใจ: 66

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 10 และ 44%

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2009, 11:54:16 PM »

ดูท่าทาง น่าอร่อยนะค่ะ หมูน้อยตัวนี้
ยังไงพี่เเตงจะช่วยดูเเลให้นะค่ะ
หนูน้อยน่ารัก เมื่อวานใส่ชุดหมีด้วย น่ารักมากมากเลย
LannaBaby★Fame
*

ได้รับกำลังใจ: 388

ผู้ช่วยผู้ดูแลLBH
Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 26 และ 19%

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2009, 11:57:00 PM »

พยาบาลประจำเนิร์ส ไม่อยู่ซะด้วย เดี๋ยวรอพี่กรีนกลับมาจะให้มาช่วยแนะนำให้นะคับ
imza

น้องนอฟ ค้าบป๋ม
ยอดคุณแม่
*

ได้รับกำลังใจ: 0

ถึงผมจะดื้อและซนแค่ไหน แต่พ่อกับแม่ก็ยังรักผมเสมอ

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 6 และ 5%

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 07:42:27 AM »

ผมก็ไม่สบายครับก็เลยไม่ได้ไปเนิสเซอรี่มาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ตอนนี้คิดถึงคุณครู และเพื่อนๆ ทุกคนเลยครับ  แงแง
imza

มามี๊ภูฟ้า
*

ได้รับกำลังใจ: 208

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 18 และ 34%

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 01:59:36 PM »

โอ้โห...หวานเสียวแทนหนูน้อยมาร์รินดา
ภูฟ้าไม่สบายเคยเป็นหวัดมีน้ำมูกเหมือนน้องมาร์รินดา
พาไปหาคุณหมอที่คชสารคลีนิค คุณหมอเค้าจัดยาให้ ก็ OK นะคะ ไม่กี่วันก็หาย
ไว้กลับบ้านตอนเย็นจะไปดูชื่อยาให้นะคะ  แต่ว่าให้คุณหมอตรวจแล้วจัดยาให้น่าจะดีกว่า
เด็กน้อยมีน้ำมูก เป็นนานหน่อยถึงจะหายค่ะ ต้องใช้เวลาค่ะ
imza

*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 เมษายน, 2009, 10:19:02 AM »

ขอบคุณมากๆค่ะทุกคน อาการน้องดีขึ้นแล้วค่ะ แต่วันนี้พ่อเขาจะพาไปเช็คที่หมอประจำตังเขาอีกรอบค่ะ ถ้ายังไม่หายจริงๆ อาจจะต้องรบกวนถามทางไป คชสารคลีนิคจากม่ามี้ภูฟ้าอ่ะคะ ตอนนี้มาร์รินดามีหมอประจำ ที่โรงพยาบาลราชเวช กะ โรงบาลศรีพัตอ่ะคะ อาจจะต้องใช้เวลาเหมือนม่ามี้ภูฟ้าบอกแน่ๆเลยค่ะ
imza

Lannababyhome
*

ได้รับกำลังใจ: 415

٩(•̮̮̃•̃)۶ ٩(-̮̮̃-̃)۶ ٩(-̮̮̃•̃)۶

ผู้ดูแลLBH
Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 21 และ 89%
ความร่าเริง: 0.6%

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 11:23:43 AM »

ยิ้มยิงฟัน

อย่างที่ มามี๊ภูฟ้า เล่าให้ฟังเลยครับ

เด็กๆ เวลาป่วย มักต้องใช้เวลาในการฟื้นตัวนานกว่าผู้ใหญ่อย่างเราๆ

อาจเนื่องด้วย ปัจจัยหลายอย่าง เช่น ภูมิคุ้มกันของร่างกาย หรือสภาพร่างกายเอง หรือแม้ต่สภาพแวดล้อมรอบตัวเด็ก

โรคหวัดนี่เป็นอะไรที่ จะเรียกว่า เกิดมาคู่กับเด็กเล็กเลยก็ได้ ว่างั้น  หะหะห๋า 

เวลาที่สภาพอากาศมีการเปลี่ยนแปลง บางทีก็อากาศแห้ง หรืออากาศชื้น

เด็กเล็กบอบบาง ทำให้เกิดอาการแพ้ง่าย ร่างกายจึงมีการตอบสนองโดย สร้างน้ำมูกออกมาป้องกันมิให้

ช่องทางเดินหายใจแห้งเกินไป

หากไม่มีไข้ก็แสดงว่าไม่มีการติดเชื้อ จึงไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่ จะมีแค่ทำให้เด็กเล็กหายใจลำบาก

ดังนั้นการให้ยาลดน้ำมูกก็เป็นสิ่งที่ช่วยได้

ยาแก้หวัดที่น้องได้มา คาดว่าน่าจะเป็นพวกยาลดน้ำมูก(แก้แพ้),แก้ไอ หรืออาจมียาแก้อักเสบและยาลดใข้

หากน้องกินยาแล้วอ้วก อาจเป็นเพราะเด็กต่อต้านทำให้เกิดขย้อนออกมา

วิธีป้อนยาเด็กเล็ก ต้องลองหลายๆวิธีเช่น

ลองผสมยาลงในน้ำเปล่าเล็กน้อยเพื่อให้เจือจาง แล้วค่อยป้อนให้น้อง

หรือป้อนทีละหน่อย โดยใช้ไซลิง หรือ ช้อนยาก็ได้ ไม่จำเป็นต้อง ให้ทีเดียวจนหมด

ยังไงก็ขอให้น้องมารินดา และพี่น๊อฟ ของเราหายป่วยไวๆ นะจ๊ะ

อิอิ

อันนี้เห็นว่ามีประโยชน์ เลยเอามาใ้ห้ลองอ่านกันครับ

วิธีดูแลสุขภาพเจ้าตัวเล็กแบบง่ายๆ เมื่อเป็นหวัด

ฟื้ด

--- วิธีดูแลลูกน้อยเมื่อเป็นหวัด ---

จะดูแลลูกอย่างไรเมื่อลูกเป็นหวัด

การ ดูแลโรคหวัดนั้นโดยทั่วไปเป็นการดูแลตามอาการ ในเด็กเล็กเมื่อเป็นหวัดมักมีอาการแน่นคัดจมูก มีน้ำมูกใสในตอนแรก ไอ จาม หายใจไม่สะดวก ทำให้เด็กดูดนมลำบาก มักมีตัวร้อนร่วมด้วย อาจมีอาเจียน คลื่นไส้ เบื่ออาหาร และร้องกวน ส่วนในเด็กโต อาจมีเพียงไข้ต่ำ ๆ รู้สึกร้อนในจมูก คอแห้งหรือเจ็บคอเล็กน้อย ไอ จาม คัดจมูก และมีน้ำมูกใสในระยะแรก การดูแลที่ทำได้ ได้แก่ เช็ดตัว หรือให้ยาลดไข้ ยาลดน้ำมูก ให้ผู้ป่วยนอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอไข้หวัดมักหายได้เองภายใน 1 – 5 วัน ไม่ค่อยเกิน 1 สัปดาห์ถ้าไม่มีโรคแทรกซ้อน หากผู้ป่วยที่เป็นหวัดหลายวันแล้วกลับมีไข้ขึ้นควรนึกถึงว่า อาจมีโรคแทรกซ้อนเกิดขึ้น ซึ่งต้องขอคำปรึกษาจากเภสัชกรหรือแพทย์ต่อไป

เมื่อลูกเป็นหวัดจะกินยาอะไรดี

เนื่อง จากไข้หวัดเกิดจากเชื้อไวรัส จึงไม่มียาที่ใช้รักษาโดยเฉพาะแต่จะเป็นการรักษาตามอาการ เช่น ให้ยาลดไข้ ให้ยาลดน้ำมูก ยาแก้คัดจมูก หรือยาแก้ไอ สำหรับยาปฏิชีวนะจะนำมาใช้ในการรักษาต่อเมื่อโรคหวัดนั้นมีการติดเชื้อ แบคทีเรียแทรกซ้อน เช่น มีไข้เกินกว่า 1 สัปดาห์ หรือน้ำมูกที่ใสในตอนแรกเปลี่ยนเป็นน้ำมูกข้นเหลืองหรือเขียว หรือไอมีเสมหะเป็นสีเหลืองหรือเขียว

ยาลดน้ำมูกคือยาอะไรบ้าง และเมื่อใช้ไปนานๆ จะเป็นอันตรายไหม

ยา ลดน้ำมูกที่ใช้กันมากและมีราคาไม่แพง ได้แก่ คลอเฟนนิรามีน บรอมเฟนนิรามีน ไดเฟนไฮดรามีน ไตรโปรลิดีน โดยทั่วไปแล้ว การใช้ยาลดน้ำมูกจะใช้เฉพาะในช่วงที่มีอาการเท่านั้นเมื่อหายดีแล้วก็หยุด ใช้ยาได้ ยาอาจมีผลข้างเคียง เช่น อาการง่วง ปากแห้ง ต้องระวังการใช้ในเด็กเล็กโดยเฉพาะถ้าใช้ยาเกินขนาดอาจทำให้เด็กเกิดอาการ ตื่นเต้น นอนไม่หลับ และอาจชักได้ นอกจากนี้ การใช้ยาในผู้ป่วยเด็กที่เป็นโรคหืด อาจทำให้เสมหะข้นเหนียวมากขึ้น เด็กจะไอลำบาก

ยาแก้คัดจมูกคือยาอะไรบ้างและเมื่อใช้ไปนานๆ จะเป็นอันตรายไหม

ยา แก้คัดจมูกที่นิยมใช้กันมาก ได้แก่ เอฟีดรีน ซึ่งมักทำในรูปยาเช็ดจมูก ก่อนใช้ยานี้ควรเช็ดน้ำมูกออกให้หมด แล้วใช้สำลีพันปลายไม้จุ่มน้ำยา เช็ดในรูจมูก หรือซูโดเอฟีดรีน ในรูปยากิน ซึ่งอาจเป็นตำรับยาเดี่ยวหรือผสมรวมกับยาลดน้ำมูกไตรโปลิดีน ยาแก้คัดจมูกอาจทำให้เกิดผลข้างเคียง เช่น ใจสั่น นอนไม่หลับ เด็กบางคนมีอาการมือเท้าเย็น ใจเต้นแรง ร้องกวน กระสับกระส่ายถ้าได้ยาในขนาดค่อนข้างสูง จึงไม่ควรใช้ในเด็กเล็ก หรือควรใช้ด้วยความระมัดระวัง นอกจากยาเหล่านี้แล้วแพทย์ยังนิยมสั่งใช้นอร์มัลเซไลน์หรือน้ำเกลือ สำหรับหยอด เช็ด หรือล้างจมูก ซึ่งจะมีผลข้างเคียงน้อยกว่ายาข้างต้น

สำหรับ ยาหยอดจมูกไม่ควรใช้ติดต่อกันนานเกินกว่า 7 – 10 วัน เนื่องจากจะทำให้เยื่อในจมูกเกิดอาการบวมแดง และเกิดอาการคัดจมูกได้อีก แม้จะใช้ยาอยู่ก็ตาม

คุณหมอสั่งลูกยางแดงให้มาดูดน้ำมูก จะใช้อย่างไรดี

ใน กรณีเด็กเล็ก ต้องมีการเตรียมพร้อมก่อนโดยให้ใช้ผ้าห่อตัวเด็กให้แน่น จับให้เด็กนอนตะแคงเอียงหน้าไปด้านใดด้านหนึ่งเพื่อป้องกันเด็กสำลักน้ำลาย เข้าปอด รวมทั้งป้องกันเด็กสำลักอาหารเข้าปอดหากเด็กอาเจียนขณะดูดน้ำมูก

วิธีการดูดน้ำมูก

บีบ ลูกยางแดงให้แฟบ สอดปลายลูกยางแดงเข้าในรูจมูกข้างใดข้างหนึ่งตื้น ๆ (ประมาณ 1 – 1.5 ซม.) แล้วปล่อยมือช้า ๆ ลูกยางแดงจะค่อยๆ โป่งออกพร้อมๆ กับน้ำมูกจะถูกดูดเข้าไปในลูกยางแดง

ดึงลูกยางแดงออกจากรูจมูก

บีบลูกยางแดงเข้าออกในน้ำที่สะอาดหลายๆ ครั้งจนสะอาด

ทำซ้ำข้อ 1 – 2 จนกว่าน้ำมูกจะหมดในจมูกแต่ละข้าง

ทำไมต้องล้างจมูกลูกด้วย

ใน บางครั้งแพทย์จะใช้น้ำเกลือล้างจมูกร่วมกับการใช้ยาอื่นๆ เพื่อที่จะทำให้โพรงจมูกสะอาด บรรเทาอาการคัดแน่นจมูก หรือคันจมูก หรือถ้าเด็กต้องใช้ยาพ่นจมูก การล้างจมูกก่อนพ่นยาจะทำให้ยาพ่นจมูกมีประสิทธิภาพดีขึ้น

วิธีล้างจมูก

เทน้ำเกลือใส่ถ้วยหรือแก้วที่เตรียมไว้ใช้กระบอกฉีดยาดูดน้ำเกลือจนเต็ม

ใน กรณีเด็กเล็กที่ยังสั่งน้ำมูกเองไม่ได้ให้เด็กนอนในท่าศีรษะสูงพอควรเพื่อ ป้องกันการสำลัก ในกรณีเด็กเล็กที่สั่งน้ำมูกเองได้ ให้เด็กนั่งหรือยืนแหงนหน้าเล็กน้อย ถ้ากลัวเด็กสำลักอาจให้ก้มหน้าสอดปลายกระบอกฉีดยาเข้าไปในรูจมูกให้ ปลายกระบอกฉีดชิดด้านบนของรูจมูกค่อย ๆ ฉีดน้ำเกลือ ครั้งละประมาณ 0.5 – 1 ซีซี

ในกรณีเด็กโต ให้เด็กก้มหน้าเล็กน้อยเอนศีรษะไปด้านใดด้านหนึ่งเล็กน้อยกลั้นหายใจ หรือหายใจทางปาก เพื่อป้องกันการสำลัก ฉีดน้ำเกลือประมาณ 5 – 10 ซีซีเข้าไปในรูจมูกด้านบน

ใช้ลูกยางแดงดูดน้ำมูกในจมูกออกหรือให้เด็กสั่งน้ำมูกออก

ทำซ้ำหลาย ๆ ครั้งในรูจมูกแต่ละข้างจนไม่มีน้ำมูก

ที่มา

ข้อมูลจาก : สมาคมเภสัชกรรมโรงพยาบาล (แห่งประเทศไทย)
imza

มามี๊ภูฟ้า
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 18 และ 34%

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 04:02:59 PM »

มามี๊ปูคะ  ถ้าน้องมาร์รินดาไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลศรีพัฒน์แล้ว ก็น่าจะได้ยาตัวเดียวกัน ค่ะ
เพราะที่คลินิค คุณหมอส่วนใหญ่มาจากศรีพัฒน์ค่ะ จ่ายยาตัวเดียวกัน
แบบว่าไปโรงพยาบาลแล้วหาที่จอดรถยาก  ก็เลยไปคลินิคแทนน่ะค่ะ  วู้ว

ว่าแต่ตอนนี้ภูฟ้าก็เริ่มมีน้ำมูกใสอีกแล้วค่ะ  แงแง
imza

*

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 04:47:54 PM »

ขอบคุณมากๆค๊าพี่กรีน มีประโยช์ทั้งนั้นเลย ตอนนี้มาร์รินดาหายแล้วค่ะ ไม่มีน้ำมูกมา1วันแล้วค่ะ  ยิ้มหวาน

ขอบคุณมามี้ภูฟ้าด้วยมากๆค่ะ มาร์รินดาไปหาป้าหมอมาแล้ว หนที่3 นี่หายแล้วค่ะ

ง่ะแล้วนี่ภูฟ้าติดมาร์รินดารึเปล่านี่  ฟื้ด โอ้ ขอโทษไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ มามี้ปูกะเดตดี้ไม่มีญาติผู้ใหญ่แล้วค่ะ เวลาน้องเป็นหวัด ก้อเลยไม่มีใครช่วยดูแลให้ที่บ้านเลยค่ะ เลยมาเนสเซอรรี่อยู่  แงแง   แงแง    แงแง  ต้องขอโทษจริงๆนะค่ะ

ขอให้ภูฟ้าหายไวๆนะค่ะ จุ๊บจุ๊บ
imza

*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 10 และ 44%

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 09:36:18 PM »

ขนาดผู้ใหญ่ที่เเสนจะบอบบางอย่างพี่เเตงยังเป็นเลย   แบร่

ทรมานนะเนี่ย โอย~~ โอย~~
Lannababyhome
*

ได้รับกำลังใจ: 415

٩(•̮̮̃•̃)۶ ٩(-̮̮̃-̃)۶ ٩(-̮̮̃•̃)۶

ผู้ดูแลLBH
Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 21 และ 89%
ความร่าเริง: 0.6%

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 11:28:43 PM »

ขนาดผู้ใหญ่ที่เเสนจะบอบบางอย่างพี่เเตงยังเป็นเลย   แบร่

ยิ้มยิงฟัน
imza

*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 08:50:20 PM »

ขนาดผู้ใหญ่ที่เเสนจะบอบบางอย่างพี่เเตงยังเป็นเลย   แบร่

ยิ้มยิงฟัน

ตอนนี้อยู่ในช่วงเริ่มเห่าเเล้วนะพี่เเตง(ไม่ใช่น้องหมานะ  ยิ้มยิงฟัน) ไม่รู้ว่าติดจากเหล็ก(เด็ก)มาหรือว่าเอามาเผยเเพร่ให้เหล็กๆ โอย~~ โอย~~
ยังไงก็อยากให้ช่วยกันดูเเลน้องๆเเล้วกันเพราะอากาศเปลี่ยนเเปลงบ่อย ที่สำคัญผู้ปกครองก็ต้องดูเเลตัวเองด้วยนะค่ะ  ยิ้มหวาน
มามี๊ภูฟ้า
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 09:31:05 AM »

มามี๊ปู อย่าคิดมากนะคะ  คือภูฟ้าเป็นเด็กที่ไม่ชอบใส่หมวกน่ะค่ะ
he จะหงุดหงิดมากเวลาที่ใส่หมวก แล้ววันก่อนไปงานเลี้ยงกลางคืนกะคุณพ่อ
กลับมาก็เลยเป็นหวัด มีน้ำมูกนิดหน่อยน่ะค่ะ  อย่าคิดมากนะคะ  วู้ว
imza

Napaphun
คุณแม่มือใหม่
*

ได้รับกำลังใจ: 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 4 และ 29%

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 เมษายน, 2009, 11:53:36 AM »

ขอแนะนำอีกวิธี ดีทีเดียว
เป็นการป้องกันและรักษา แบบธรรมชาติ
คือเอาหัวหอมแดงทุบพอแตก เอาใส่น้ำเวลาอาบให้น้อง
หรือทุกหัวหอมใส่ถุงตาข่ายไว้บนหัวนอน
จะช่วยให้หายใจโล่ง ไม่เป็นหวัดด้วยค่ะ 
ทำให้น้ำปิงบ่อย เพราะน้ำปิงก็เป็นหวัดบ่อย ๆ ค่ะ
ได้กลิ่นหอมแดงติดตัวทั้งแม่ทั้งลูกเล้ย    อิอิ
imza

หน้า: [1] 2
 | พิมพ์ |