Welcome to Lannababyhome
  vB Skins    

25 เมษายน, 2014, 01:42:11 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]
 | พิมพ์ | 
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเคล็ดลับ วิธี หย่านมลูกอย่างไรไม่ให้ทรมานใจทั้งแม่และลูกค่ะ  (อ่าน 20231 ครั้ง)
มามี๊ภูฟ้า
ปรมาจารย์แห่งLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 208

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 18 และ 34%
ความร่าเริง: 0.1%

« เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 04:35:32 PM »

ขอความรู้ เคล็ดลับ วิธี จากคุณแม่คนเก่งด้วยค่ะ  :-\แบบว่าภูฟ้าครบขวบแล้ว ว่าจะหย่านมซักที เพราะว่าอยู่ที่บ้านไม่ยอมกินนมชงเลยค่ะ ติดนมแม่มาก เห็นหน้าแม่ก็จะเปิดเสื้ออย่างเดียวเลย  อูยส์ มีคนบอกว่าให้หิวมากๆๆแล้วน้องจะกินนมจากขวดเอง ลองมาแล้วค่ะ ร้องให้จนหน้าแดงก่ำ คนเป็นแม่ก็ใจอ่อน ก็เลยเลิกไม่ได้ซักที  - _ -"และอีกวิธี ที่บอกว่าให้แยกกันช่วงที่หย่านม  ที่บ้านไม่มีผู้ใหญ่น่ะค่ะ ถ้าต้องให้ส่งไปหา ปู่ย่า ตายาย ที่ต่างจังหวัด ก็ไม่ได้เหมือนกันค่ะ (แม่ติดลูก เอ้ยไม่ใช่ ลูกติดแม่) หง่าส์... คุณแม่ท่านใด ที่เคยหย่านมน้องมาแล้ว  แนะวิธีให้ด้วยนะคะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่า วู้ว วู้ว
imza

Lannababyhome
*

ได้รับกำลังใจ: 415

٩(•̮̮̃•̃)۶ ٩(-̮̮̃-̃)۶ ٩(-̮̮̃•̃)۶

ผู้ดูแลLBH
Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 21 และ 89%
ความร่าเริง: 6.5%

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2009, 01:59:04 PM »

ลิงน้อยจอมขี้อ้อน พอคุณแม่เห็น ลูกอ้อนก็ใจอ่อนเป็นธรรมดาคับ  ฮ่า ฮ่า ฮ่า

พี่กรีน อ่านหนังสือมาหลายเล่ม ที่เค้าได้ให้คำแนะนำเกี่ยวกับการหย่านมลูก

เลยยกเอามาให้  มามี๊น้องภูฟ้า ลองดูครับ

เลิกนมแม่เมื่อไหร่ดี

ขึ้นอยู่กับความพร้อมของลูกและคุณแม่ แต่ลูกก็น่าจะไดูุุ้ดูดนมแม่เป็นเวลาอย่างน้อย 6 เดือน

ลูกควรจะพร้อมในแง่ที่ว่าเขาดูดนมจากขวดเป็น และไม่แพ้นมผง สำหรับคุณแม่ควรจะพร้อมในแง่สภาพจิตใจ

การเลิกให้นมแม่

สำคัญพอๆ กับการเริ่มต้น เพราะประสบการณ์นี้ไม่ควรเป็นความทรงจำที่เลวร้ายสำหรับทั้งคุณแม่และลูก

คุณแม่จึงควรค่อยๆ เลิกเพื่อให้โอกาสลูกเกิดความเคยชินและไม่รู้สึกว่าเขาได้รับความอบอุ่นน้อยลงหรือขาดความมั่นใจ

สำหรับคุณแม่แล้ว การเลิกนมแม่อย่างช้าๆ จะช่วยให้ร่างกายเกิดความเคยชินและไม่คัดหน้าอกจนเกินไป

วิธีหย่านมแม่ 2 วิธี

1. ค่อยๆ เลิกทีละมื้อ มื้อหนึ่งใช้เวลาเลิก 1 สัปดาห์ โดยเลือกตัดมื้อที่อยู่ช่วงกลางๆ วันก่อน

เช่น เลิกมื้อกลางวันเป็นเวลา 1 สัปดาห์ แล้วสัปดาห์ที่ 2 ค่อยเริ่มตัดมื้อบ่าย ให้เวลาอีก 1 สัปดาห์ ก่อนที่จะตัดมื้อต่อไป

และเป็นอย่างนี้ต่อๆ ไป โดยทั่วไปแล้ว มื้อก่อนนอนจะเป็นมื้อสุดท้ายที่เลิก

เพราะเป็นมื้อที่เกี่ยวกับความรู้สึกและความอบอุ่นสบายใจของลูก

2. ค่อยๆ ตัดเวลาการให้นมให้สั้นลเรื่อยๆ ในแต่ละมื้อ แล้วค่อยๆ เพิ่มนมผงให้ลูกดูดจนอิ่มแทน

เช่น ให้นมข้างละ 8 นาทีแทนที่ละให้ข้างละ 10 นาที แล้วต่อด้วยนมผง

สิ่งที่ท้าทายในวิธีนี้คือ เมื่อลูกรู้ว่ามีนมแมอยู่ อาจจะไม่ยอมดูดนมผงจากขวดก็ได้

โค๊ด:
เอกสารอ้างอิง: คู่มือแม่ลูกอ่อน โดย ม.ล.ศศิภา สวัสดิวัตน์ โลว์ 2552

ซึ่งวิธีการหย่านมแม่ ก็อาจจะมีอีกหลากหลายวิธี ขึ้นอยู่กับความพร้อมของเด็ก และคุณแม่ รวมทั้งเด็กแต่ละคนก็มีลักษณะนิสัยที่ต่างกัน

คงต้องรอ คุณแม่ท่านอื่นผู้มีประสบการณ์ตรง มาช่วยตอบคำถามนี้ให้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ

พี่กรีนก็ ช่วยได้เท่านี้แล เพราะว่ายังไม่เคยให้นมลูก เหมือนกันครับ อิอิ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า

imza

Marinda Mamee
*

ได้รับกำลังใจ: 665

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 27 และ 27%

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2009, 09:01:58 AM »

แอบเข้ามาเก็บความรู้ เขิล โชคดีจังค่ะภูฟ้าได้นมแม่ตั้งขวบนึง มาร์รินดา 3เดือนเอง ตอนนี้เห็นขวดนมลอยมาคว้าหมับก่อนคว้าแม่อีกค่ะ  ^++^แหะแหะแหะ  ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่
imza

มามี๊ภูฟ้า
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 18 และ 34%

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2009, 10:31:32 AM »

ขอบคุณพี่กรีนมากๆๆค่ะ สิ่งท้าทายสุดท้ายที่พี่กรีนบอก "เมื่อลูกรู้ว่ามีนมแมอยู่ อาจจะไม่ยอมดูดนมผงจากขวดก็ได้"   แงแง
กำลังประสบปัญหาอยู่ค่ะ  หง่าส์...
เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ก็พยายามในการป้อนนมจากขวด  ผลปรากฏว่า  ภูฟ้าร้องจนบ้านแทบแตกน่ะค่ะ  เฮ้อ แงแง แงแง
imza

มาม๊านู๋โอนี่
สุดยอดแฟนพันธุ์แท้LBH
*

ได้รับกำลังใจ: 130

หนูโอนี่ค่ะ..

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 12 และ 50%

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2009, 11:44:18 AM »

อิอิ น้องโอนี่ 1ขวบ7เดือน แล้วค่ะ ยังหย่านมแม่ไม่เด็ดขาดเลย
กลางคืนยังต้องนมแม่ก่อน แล้วค่อยตามด้วยนมขวดค่ะ พยายามอยู่
บางทีก็งอแง บ้านแทบแตกเหมือนกัน ถ้าอารมณ์ดีก็จะกินนมขวดง่ายๆ
แต่ถ้าอารมณ์เสีย อะไรก็เอาไม่อยู่เหมือนกันค่ะ เฮ้อ.. งึมงึม  งึมงึม
 สู้..สู้ ++อดทน กันค่ะ
 อิอิ  Love Love  อิอิ
imza

DeeDee
*

ได้รับกำลังใจ: 209

ดีดีครับผม

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 6%

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2009, 10:06:37 PM »

อิอิ น้องโอนี่ 1ขวบ7เดือน แล้วค่ะ ยังหย่านมแม่ไม่เด็ดขาดเลย
กลางคืนยังต้องนมแม่ก่อน แล้วค่อยตามด้วยนมขวดค่ะ พยายามอยู่
บางทีก็งอแง บ้านแทบแตกเหมือนกัน ถ้าอารมณ์ดีก็จะกินนมขวดง่ายๆ
แต่ถ้าอารมณ์เสีย อะไรก็เอาไม่อยู่เหมือนกันค่ะ เฮ้อ.. งึมงึม  งึมงึม
 สู้..สู้ ++อดทน กันค่ะ
 อิอิ  Love Love  อิอิ

โอ้ววว 1ขวบ7เดือน คุณแม่ยังมีน้ำนมอยู่หรือคะ สุดยอดมากมาก  เยี่ยม!!!

ตอนนี้ดีดีได้ห้าเดือนครึ่ง อยากให้นมให้ได้ครบปีเหมือนกันค่ะ
imza

มามี๊ภูฟ้า
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2009, 09:30:44 AM »

คุณแม่น้องโอนี่ ยอดมากเลยค่ะ  ให้นมน้องนานตั้ง 1 ขวบ 7 เดือนเลย เยี่ยม!!!
ถ้ามีน้ำนมเยอะ ก็อยากให้นมน้องภูฟ้าต่อเหมือนกันค่ะ
แต่ได้ยินมาว่า ยิ่งนาน สารอาหารก็น้อยลง
ภูฟ้าผอมด้วยไงคะ  เลยอยากให้น้องได้สารอาหารครบๆ น่ะค่ะ  แงแง
คิดว่าถ้าหย่านมแม่ น้องน่าจะกินนมขวดได้มากขึ้นค่ะ วู้ว
imza

thibate_mom
*

ได้รับกำลังใจ: 194

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 14 และ 43%

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 10:42:57 AM »

มทบ.(แม่ทิเบต) ก็ยังให้นมทิเบตอยู่เลยคะตอนนี้ 1ขวบจะ7เดือนเต็มสิ้นเดือนนี้คะ น้ำนมก็ยังมีอยู่เลยคะเหมือนมาม๊าโอนี่เลยคะแต่น้องทิเบตก็ยอมทานนมขวดนะคะแต่คุณแม่ใช้นมดูเม็กไฮคิว ยูเอชทีคะ กลางคืนก็ทานนมแม่+นมขวด(สงสัยไม่อิ่มคะเพราะกินเยอะขื้น)เคยปรึกษาคุณแม่ท่านหนึ่งที่เป็นเภสัชกรเรื่องจะอย่านมเหมือนกันคะมามี๊ภูฟ้าเขาก็แนะนำให้อ่านที่ศูนย์นมแม่ โอ้โฮ อ่านแล้วดีมากนมแม่มีประโยช์นมากแม้ว่าคุณค่าสารอาหารจะลดลงแต่ก็ยังได้ภูมิต้านทานอยู่มทบก็รีบเปลี่ยนใจเลยว่าจะให้ต่อเพราะหวัด2009กำลังดังยังงัยมาม๊าโอนี่ลองเข้าไปอ่านดูก็ได้นะคะมีรายละเอียดเยอะเลย
มาม๊านู๋โอนี่
*

ได้รับกำลังใจ: 130

หนูโอนี่ค่ะ..

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 12 และ 50%

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 11:27:26 AM »

ขอบคุณแม่น้องทิเบตค่ะ แล้วยังไงจะแวะไปดูนะคะ ปกติก็ชอบหาความรู้ตามWebต่างๆ เหมือนกันค่ะ
ขอบคุณค่ะ  อิอิ
imza

Marinda fanclub
คุณแม่คนเก่ง
*

ได้รับกำลังใจ: 6

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 4 และ 57%

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 05:43:55 PM »

การหย่านมเด็กนี่เป็นปัญหาระดับชาติจริงๆค่ะ เผลอๆอาจจะลุกลามไปเป็นปัญหาครอบครัวด้วย เหวอๆๆๆ.... อันนี้ป้าก็มีประสบการณ์มาเหมือนกัน พี่กอยไม่ยอมทานนมขวดเลย สารพัดวิธีที่จะทำเคล็ดลับจากผู้ใหญ่ทั้งหลาย ทั้ง เอาบอระเพ็ดมาทาจุกนมแม่ เอาพาสเตอร์ปิดหัวนม ก็มี (นึกถึงแล้วขำไม่ลืมเลือน555) ทั้งหมดทั้งมวลที่พูดมาไม่เป็นผล จนมาวันหนึ่ง (พูดเหมือนนิยายเน๊อะ..) น้าเค้าพาเค้าไปแอ่วกาดนัด แล้วบังเอิญเดินไปเฉียดตรงเค้าขายหน้ากากผี แล้วบังเอิญอีกเค้ากลัวค่ะ 555 ร้องเลย ได้ทีน้าเค้าก็เลยถอยหน้ากากผีมาอันหนึ่ง เอามาให้คุณแม่ยัดไว้ในอก 555 เค้ากลัวค่ะไม่กล้าเปิดเสื้อแม่เลย
วิธีนี้ถึงจะดูไม่เหมาะสม(หรือเปล่า) แต่ป้าใช้แล้วบังเอิญได้ผลจริงๆค่ะ คิ๊คิ คุณแม่ทั้งหลายจะเอาไปใช้ป้าก็มิขัดข้องนะค๊า
DeeDee
*

ได้รับกำลังใจ: 209

ดีดีครับผม

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 6%

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 08:08:34 PM »

การหย่านมเด็กนี่เป็นปัญหาระดับชาติจริงๆค่ะ เผลอๆอาจจะลุกลามไปเป็นปัญหาครอบครัวด้วย เหวอๆๆๆ.... อันนี้ป้าก็มีประสบการณ์มาเหมือนกัน พี่กอยไม่ยอมทานนมขวดเลย สารพัดวิธีที่จะทำเคล็ดลับจากผู้ใหญ่ทั้งหลาย ทั้ง เอาบอระเพ็ดมาทาจุกนมแม่ เอาพาสเตอร์ปิดหัวนม ก็มี (นึกถึงแล้วขำไม่ลืมเลือน555) ทั้งหมดทั้งมวลที่พูดมาไม่เป็นผล จนมาวันหนึ่ง (พูดเหมือนนิยายเน๊อะ..) น้าเค้าพาเค้าไปแอ่วกาดนัด แล้วบังเอิญเดินไปเฉียดตรงเค้าขายหน้ากากผี แล้วบังเอิญอีกเค้ากลัวค่ะ 555 ร้องเลย ได้ทีน้าเค้าก็เลยถอยหน้ากากผีมาอันหนึ่ง เอามาให้คุณแม่ยัดไว้ในอก 555 เค้ากลัวค่ะไม่กล้าเปิดเสื้อแม่เลย
วิธีนี้ถึงจะดูไม่เหมาะสม(หรือเปล่า) แต่ป้าใช้แล้วบังเอิญได้ผลจริงๆค่ะ คิ๊คิ คุณแม่ทั้งหลายจะเอาไปใช้ป้าก็มิขัดข้องนะค๊า
โอ้ววว เป็นวิธีที่ฮาร์ดคอร์มากเลยค่ะคุณป้า เยี่ยม!!! จะจำไว้เผื่อวันหน้านะคะ Love Love ว้าว
imza

pear
ขาประจำLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 91

หนูจะเป็นเด็กดีของคุณพ่อ คุณแม่ ไม่ดื้อ ไม่ซนคะ

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 9 และ 31%

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กันยายน, 2009, 06:10:41 AM »

คุณแม่ทิเบตคะน้องแพรก็ยังดูดนมคุณแม่อยู่คะตอนนี้ก็ได้1ขวบ6เดือน   ไม่เป็นไรคะตอนเย็นและตอนกลางคืนเป็นเวลาทองที่น้องได้อยู่กับแม่คะเขาต้องการชดเชยด้วยคะ  จริงๆถ้าคุณแม่ดื่มนมและทานอาหารครบ5หมู่ก็ยังมีประโยชน์เหมือนเดิมคะ  แต่เป็นอาหารเสริมไม่เพียงพอต่อความต้องการของร่างกายน้องเหมือนกับอาหาร5หมู่คะ (ดูในเวปศูนย์นมแม่แห่งประเทศไทยคะ คุณหมอยังให้ถึง4ขวบเลยคะ เข้าไปดูแล้วจะมีกำลังใจคะ)         สู้ๆๆคะ 
imza

a_anutcha
คุณแม่มือใหม่
*

ได้รับกำลังใจ: 2

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 1 และ 20%

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มกราคม, 2010, 02:04:14 PM »

ตอนนี้น้องโอห์มอายุ 1ปี 6 เดือนกว่าแล้วค่ะ แต่แม่ยังให้กินนมแม่อยู่เลย ทว่าน้ำนมแม่ยังเยอะอยู่เลยนะคะ ยังไม่อยากให้เขาเลิกด้วยซ้ำ แต่ดีที่คุณพ่อน้องไม่ให้แม่ทำงานให้แม่ดูแลน้องโอห์ม ทำงานบ้าน แล้วก็ช่วยดูแลกิจการนิดหน่อย(ที่บ้านเปิดร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์ค่ะ)แต่มีปัญหาตรงที่น้องโอห์มจะเป็นเด็กที่กำลังอยู๋ในช่วงอยากรู้อยากเห็นไปซะทุกอย่าง เหมือนเด็กไฮเปอร์เลยก็ว่าได้ เดิน เล่นทั้งวัน อยู่เฉยๆก็เฉพาะเวลานอนเท่านั้นค่ะ ดื้อมากๆแม่จึงต้องทำใจให้เย็นๆเข้าไว้ ตอนนี้น้องก็กินทั้งนมแม่+นมกล่อง แต่ไม่ให้กินดูดจากขวดนมนะคะ เพราะเคยพาน้องไปฉีดวัคซีนที่โรงพยาบาลแล้วหมอฟันบอกว่าพยายามอย่าให้เด็กดูดจากขวดนมเพราะจะให้ฟันไม่สวย จริงไหมคะ แต่น้องดูดนมกล่องดีนะคะ เวลาหิวมากๆก็เอามาเจาะดูดกินเอง แต่ไม่รู้น้องเข้าขั้นผอมหรือเปล่านะคะหนัก 10.5 กก.สูง 85 ซม. แต่ถ้าดูๆน้องก็ผอม กินเก่งนะคะแต่ไม่อ้วนไม่รู้ว่าเป็นเพราะนมแม่หรือว่าพันธุกรรมเพราะแม่ก็ผอมเหมือนกัน แต่น้องแข็งแรงมากเลยนะคะ ตั้งแต่เกิดมานับครั้งที่ไม่สบายได้เลย ฉีคซีนก็ไม่เคยมีที่อาการไม่สบาย ยังเล่นเป็นปกติเหมือนเดิม อีกทั้งน้องยังเป็นคนอารมณ์ดีมากๆด้วย ชอบอ่านหนังสือ ชอบดูรูปภาพสัตว์ต่างๆ การ์ตูนต่างๆ พัฒนาการน้องค่อนข้างดีมากเลย ไม่รู้ว่าอาจเป็นเพราะว่านมแม่หรือเปล่า
คุณแม่คนไหนที่คิดว่าอยากให้ลูกหย่านมแม่แล้วมากินนมผสมแทนเร็วๆแทนลองคิดดูใหม่นะคะ เข้าไปอ่านในศูนย์นมแม่แห่งชาติแล้ว ได้ความใหม่ๆเยอะเลย แล้วจะรู้ว่านมแม่มีประโยชน์มากกว่าที่คุณคิด  อิอิ ดช.

ดช. ดช. ดช.
janny
คุณแม่มือใหม่
*

ได้รับกำลังใจ: 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 1 และ 20%
ความร่าเริง: 1%

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 มกราคม, 2014, 12:23:28 PM »

น้อง boss 11 เดือนเต็มค่ะ ตั้งใจจะหย่านมโดยให้ลูกดูดจากขวดแทน ผ่านมา 1 สัปดาห์ยังไม่เป็นผลชงนมผงทิ้งไปหลายออนซ์แล้วค่ะ วันไหนอารมณ์ดีก็ทานได้ประมาณ 1 ออนซ์ วันไหนไม่เอาก็เขวี้่ยงขวดทิ้งแบบโยนไปให้ไกล ๆ ผมไม่เอานมขวด ป้ายยาดำที่นมแม่น้องร้องลั่น งอแงไม่ยอมหลับ ปกติเป็นเด็กอารมณ์ดีค่ะ งับนมแม่ก็ขมดูดไม่ลง เอานมขวดแหย่ก็ไม่กิน กว่า 2 ชั่วโมง อุ้มไปร้องไป สุดท้ายแม่ก็ใจอ่อน รีบวิ่งไปล้างหัวนมให้ลูกกินให้อิ่มก่อนนอน
หน้า: [1]
 | พิมพ์ |